Site icon Cung cấp dịch vụ Cloud VPS, Server, Hosting Việt Nam & Thế giới

Dell R640: Thông số kỹ thuật, cấu hình, hiệu năng và đánh giá chi tiết

Dell PowerEdge R640 là dòng máy chủ rack 1U 2 socket thuộc thế hệ Dell EMC PowerEdge, được thiết kế cho các hệ thống yêu cầu mật độ tính toán cao nhưng vẫn cần khả năng mở rộng về CPU, RAM, lưu trữ và mạng.

Với thiết kế 1U, hỗ trợ 2 CPU Intel Xeon Scalable, tối đa 24 khe RAM DDR4, NVMe, SAS/SATA, RAID phần cứng và iDRAC, Dell R640 từng là một trong những lựa chọn rất phổ biến cho các hệ thống ảo hóa, Cloud VPS, Dedicated Server, Web Hosting, Database, Private Cloud và Software-Defined Storage.

Điểm đáng chú ý của R640 là khả năng cân bằng giữa CPU, RAM và NVMe trong không gian rack chỉ 1U. Dell công bố R640 có thể hỗ trợ tối đa 10 ổ NVMe ở một số cấu hình, hoặc tối đa 10 ổ 2.5 inch SAS/SATA tùy chassis/backplane.

Bài viết dưới đây sẽ phân tích chi tiết Dell R640 là gì, thông số kỹ thuật, các cấu hình CPU/RAM/Storage, khả năng chạy Proxmox/OpenStack/VMware, ưu nhược điểm, mức tiêu thụ điện và những điểm cần kiểm tra khi mua Dell R640 cũ.

DataOnline cung cấp dịch vụ cho thuê Server Dell R640 giá từ 1,8tr

 

Mục lục nội dung

Toggle

Dell R640 là gì?

Dell PowerEdge R640 là máy chủ rackmount kích thước 1U, sử dụng kiến trúc 2 socket CPU.

Máy được thiết kế cho các workload cần mật độ tính toán cao trong Datacenter, chẳng hạn:

R640 thuộc thế hệ PowerEdge sử dụng nền tảng Intel Xeon Scalable. Phiên bản hỗ trợ CPU Xeon Scalable thế hệ thứ 2 có thể đạt tối đa 28 nhân mỗi CPU, tức tối đa 56 nhân vật lý nếu sử dụng hai CPU phù hợp.

Thiết kế 1U giúp R640 có mật độ máy chủ rất cao:

42U Rack

R640
R640
R640
R640
R640
...

Do đó R640 đặc biệt phù hợp với các Datacenter muốn tối ưu số lượng node trên mỗi rack.

Thông số kỹ thuật Dell PowerEdge R640

Thành phần Dell PowerEdge R640
Kiểu máy Rack Server 1U
CPU 2 socket Intel Xeon Scalable
CPU tối đa Tối đa 28 core/CPU tùy thế hệ CPU
Socket 2
RAM 24 DIMM
RAM DDR4 ECC RDIMM/LRDIMM
RAM tối đa Tùy CPU/cấu hình, tối đa tới 3TB DDR4 ở cấu hình được Dell công bố
Storage SAS/SATA SSD/HDD, NVMe
Ổ 2.5 inch Tối đa 10 ổ phía trước ở một số cấu hình
NVMe Tối đa 10 ổ ở cấu hình hỗ trợ NVMe tương ứng
RAID PERC H330/H730P/H740P và các controller tương thích
Boot BOSS M.2 hoặc các tùy chọn boot khác
Network LOM/OCP/PCIe tùy cấu hình
Remote Management iDRAC
PSU 2 PSU redundant
Form Factor 1U

Dell công bố R640 hỗ trợ 24 khe DDR4 DIMM, RDIMM/LRDIMM và dung lượng bộ nhớ tối đa 3TB với cấu hình được hỗ trợ; các tùy chọn NVDIMM và Intel Optane Persistent Memory cũng có mặt trên một số cấu hình.

Lưu ý rằng không phải mọi R640 đều có cấu hình giống nhau. Khả năng hỗ trợ NVMe, số lượng drive bay, RAID controller, backplane và NIC phụ thuộc vào chassis và option được đặt khi xuất xưởng.

Thiết kế Dell R640 1U

R640 có chiều cao chỉ 1U nhưng được thiết kế để chứa:

+------------------------------------------+
| CPU 1        CPU 2                        |
|                                            |
| RAM RAM RAM RAM RAM RAM                   |
| RAM RAM RAM RAM RAM RAM                   |
|                                            |
| RAID / HBA / PCIe                         |
|                                            |
| PSU 1                 PSU 2               |
+------------------------------------------+

Thiết kế này giúp Dell R640 có mật độ compute rất cao.

Nếu sử dụng hai CPU nhiều nhân và nhiều RAM, một rack có thể chứa lượng tài nguyên CPU/RAM rất lớn trong không gian tương đối nhỏ.

Đây cũng là lý do R640 được sử dụng khá nhiều trong các hệ thống:

Dell R640 hỗ trợ CPU nào?

R640 sử dụng nền tảng Intel Xeon Scalable Processor.

Tùy BIOS, motherboard revision và thế hệ CPU, máy có thể sử dụng nhiều dòng:

Các CPU phổ biến khi build R640 có thể gặp:

Khi mua R640 cũ, không nên chỉ nhìn tên CPU mà cần kiểm tra CPU cụ thể có được Dell hỗ trợ trên phiên bản BIOS đang sử dụng hay không.

Có nên dùng 2 CPU trên Dell R640?

Không phải lúc nào cũng cần hai CPU.

Nếu workload chủ yếu là:

Web Server
Hosting
Database nhỏ
Application Server

một CPU nhiều nhân có thể đã đủ.

Trong khi đó, nếu dùng R640 cho:

VMware
Proxmox
OpenStack
Cloud VPS
Virtualization
Ceph

hai CPU thường mang lại nhiều lợi ích hơn vì tăng:

Tuy nhiên, cần lưu ý kiến trúc NUMA.

Khi sử dụng 2 socket:

CPU 1
 |
 +-- RAM của CPU 1
 |
 +-- PCIe của CPU 1

CPU 2
 |
 +-- RAM của CPU 2
 |
 +-- PCIe của CPU 2

Việc phân bổ CPU và RAM hợp lý có thể ảnh hưởng đáng kể đến hiệu năng của VM và ứng dụng.

Dell R640 hỗ trợ bao nhiêu RAM?

R640 có 24 khe RAM DDR4, chia đều cho hai CPU.

Có thể hiểu:

CPU 1
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 └── DIMM
      ...
CPU 2
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 ├── DIMM
 └── DIMM

Tổng cộng 24 DIMM.

Dell công bố R640 hỗ trợ RDIMM/LRDIMM ECC DDR4 và tốc độ bộ nhớ phụ thuộc CPU cũng như cách populate DIMM.

Cách lắp RAM Dell R640 để đạt hiệu năng tốt

Không nên lắp RAM tùy ý.

Với Server 2 socket, cần đảm bảo RAM được phân bổ cân bằng giữa hai CPU.

Ví dụ:

CPU 1 → 6 DIMM
CPU 2 → 6 DIMM

thường hợp lý hơn:

CPU 1 → 10 DIMM
CPU 2 → 2 DIMM

Đặc biệt với hệ thống ảo hóa, nên ưu tiên cấu hình symmetric memory population.

Một cấu hình phổ biến:

2 CPU
+
12 x 32GB RDIMM
=
384GB RAM

hoặc:

2 CPU
+
24 x 32GB RDIMM
=
768GB RAM

Tùy mục đích và loại RAM.

Dell R640 có hỗ trợ DDR4 2933 không?

Có, nhưng tốc độ thực tế phụ thuộc vào:

Dell công bố nền tảng R640 có thể hỗ trợ tốc độ RAM lên đến 2933 MT/s với các CPU/cấu hình tương ứng.

Không nên mua RAM chỉ dựa trên thông số:

DDR4 2933

mà cần kiểm tra CPU và cấu hình DIMM thực tế.

Nếu populate quá nhiều DIMM, tốc độ RAM có thể giảm.

Dell R640 hỗ trợ ổ cứng nào?

R640 có nhiều tùy chọn storage.

Tùy chassis, có thể sử dụng:

Dell công bố R640 có các cấu hình hỗ trợ tối đa 10 ổ 2.5 inch phía trước, hoặc cấu hình 4 ổ 3.5 inch; một số chassis hỗ trợ NVMe với số lượng khác nhau.

Đây là điểm cần kiểm tra kỹ khi mua R640 cũ.

Không phải:

“R640 nào cũng cắm được 10 NVMe.”

Chassis và backplane quyết định rất nhiều đến khả năng này.

Dell R640 hỗ trợ tối đa bao nhiêu NVMe?

Tùy cấu hình.

Dell công bố một số cấu hình R640 có thể hỗ trợ:

Theo thông số Dell, cấu hình 10 x NVMe có thể đạt dung lượng tổng cộng tới 64TB với các ổ được Dell hỗ trợ tại thời điểm công bố.

Do đó nếu mục tiêu là xây dựng R640 làm NVMe Server, cần mua đúng:

Chassis
+
Backplane
+
Cable
+
NVMe configuration
+
PCIe capability

Không nên chỉ mua một R640 chassis thông thường rồi kỳ vọng cắm NVMe vào các bay SAS/SATA.

Dell R640 có hỗ trợ NVMe U.2 không?

Có, nhưng cần đúng backplane và cấu hình phần cứng.

Đây là điểm rất quan trọng khi xây dựng:

R640
+
NVMe SSD

NVMe không nhất thiết đi qua RAID controller PERC giống SAS/SATA.

Một số cấu hình NVMe sử dụng PCIe lane trực tiếp từ hệ thống.

Do đó cần kiểm tra:

Nếu cấu hình sai, có thể gặp tình trạng:

Drive không nhận
PCIe Link Training Failure
NVMe không xuất hiện trong BIOS

Dell R640 hỗ trợ RAID nào?

R640 hỗ trợ nhiều controller Dell PERC.

Một số controller phổ biến:

Dell cũng liệt kê BOSS cho boot và các controller HBA/RAID khác trong danh sách hỗ trợ của R640.

PERC H330

Phù hợp với các hệ thống cần RAID cơ bản.

PERC H730P

Phù hợp hơn với workload cần RAID và cache tốt hơn.

PERC H740P

Là lựa chọn cao cấp hơn trong thế hệ này, phù hợp với workload storage nặng.

HBA330

Thường phù hợp khi muốn hệ điều hành hoặc software-defined storage trực tiếp quản lý ổ đĩa.

Điểm này đặc biệt quan trọng với:

Dell R640 chạy Ceph có tốt không?

Có thể sử dụng R640 cho Ceph, nhưng cần lựa chọn controller và storage configuration phù hợp.

Nếu muốn Ceph quản lý trực tiếp OSD:

SSD/NVMe
   ↓
HBA / Direct Access
   ↓
Linux
   ↓
Ceph OSD

thường hợp lý hơn việc đặt toàn bộ ổ phía sau hardware RAID.

Đối với Ceph, cần đặc biệt quan tâm:

R640 có ưu điểm là 1U nhưng có thể gặp giới hạn về số lượng ổ và PCIe tùy chassis.

Dell R640 chạy Proxmox có tốt không?

Có.

R640 là một nền tảng phù hợp để triển khai Proxmox VE.

Ví dụ:

Dell R640
2 x Xeon Gold
256GB/512GB RAM
NVMe SSD
25GbE NIC

có thể sử dụng làm node virtualization.

Mô hình:

              Proxmox Cluster

       +----------+----------+
       |          |          |
     R640       R640       R640
       |          |          |
      VM         VM         VM

R640 đặc biệt phù hợp với môi trường cần:

Dell R640 chạy VMware ESXi được không?

Có.

R640 là nền tảng máy chủ doanh nghiệp được thiết kế cho virtualization.

Có thể triển khai:

Tuy nhiên, với VMware cần kiểm tra HCL/Compatibility Matrix của phiên bản ESXi cụ thể, đặc biệt khi sử dụng NIC, HBA hoặc RAID controller không phải option nguyên bản của Dell.

Dell R640 chạy OpenStack được không?

Có.

R640 có thể sử dụng làm:

OpenStack Compute Node
OpenStack Controller
Ceph Node
Network Node

Trong mô hình Cloud:

                 OpenStack

        +----------+----------+
        |          |          |
     Compute    Compute    Compute
       R640        R640       R640
        |
       VM

Nếu sử dụng R640 làm Compute Node, nên ưu tiên:

Dell R640 cho Cloud VPS

Đây là một trong những workload phù hợp với R640.

Ví dụ:

R640
2 x Xeon Gold
512GB RAM
2 x NVMe Boot
8 x NVMe Data
2 x 25GbE

có thể sử dụng làm Compute Node cho hệ thống Cloud VPS.

Nếu triển khai OpenStack + Ceph:

R640 Compute
       |
       | 25/100GbE
       |
Ceph Cluster

hoặc:

R640
 |
 +-- Local NVMe
 |
 +-- Ceph Network
 |
 +-- Provider Network

Cần thiết kế NIC và PCIe lane phù hợp ngay từ đầu.

Dell R640 cho Web Hosting

R640 cũng rất phù hợp làm Hosting Server.

Ví dụ:

2 x Xeon Silver/Gold
128GB - 256GB RAM
SSD RAID10
10/25GbE

có thể chạy:

Nếu chạy nhiều website, RAM và storage IOPS thường quan trọng hơn việc chọn CPU có số core cực cao.

Dell R640 cho Database

R640 có thể sử dụng cho:

Database thường cần cân bằng:

CPU
+
RAM
+
Storage IOPS
+
Network

Ví dụ với MySQL:

CPU
 ↓
Query Processing

RAM
 ↓
Buffer Pool

NVMe
 ↓
Data / Log

Do đó nếu Database workload lớn, nên ưu tiên NVMe enterprise thay vì chỉ tăng CPU.

Dell R640 có phù hợp để chạy Windows Server không?

Có.

Có thể cài:

Ứng dụng:

Khi chạy Windows Server production, nên cập nhật:

Dell R640 có iDRAC không?

Có.

R640 hỗ trợ Dell iDRAC để quản trị máy chủ từ xa.

iDRAC cho phép thực hiện nhiều thao tác mà không cần có mặt trực tiếp tại Datacenter.

Ví dụ:

Administrator
      |
    HTTPS
      |
    iDRAC
      |
+-----+------+
|            |
Power       Console
|            |
Reboot      Remote KVM

Các tính năng thường được sử dụng:

Đối với hệ thống Dedicated Server, iDRAC là một trong những tính năng rất quan trọng.

Dell R640 sử dụng iDRAC phiên bản nào?

Tùy cấu hình và firmware, R640 thuộc thế hệ sử dụng iDRAC9.

Khi mua Server cũ, nên kiểm tra firmware iDRAC và cập nhật lên phiên bản phù hợp.

Đồng thời nên kiểm tra:

BIOS
iDRAC
PERC
Backplane
NIC
SSD

trước khi đưa Server vào Production.

Dell R640 có nguồn dự phòng không?

Có.

R640 hỗ trợ hai PSU redundant.

Ví dụ:

          Power Source A
                |
              PSU 1
                |
              R640
                |
              PSU 2
                |
          Power Source B

Nếu một PSU gặp sự cố, Server có thể tiếp tục hoạt động nếu cấu hình redundancy phù hợp.

Trong Datacenter nên kết nối:

PSU 1 → PDU A

PSU 2 → PDU B

thay vì cắm cả hai PSU vào cùng một PDU.

Điện năng tiêu thụ Dell R640

Không có một mức điện cố định cho mọi R640.

Công suất thực tế phụ thuộc:

Ví dụ một R640:

2 x Xeon Silver
128GB RAM
4 x SSD
2 x 750W PSU

sẽ tiêu thụ điện rất khác:

2 x Xeon Gold
768GB RAM
10 x NVMe
2 x 1100W PSU

Công suất PSU không phải công suất Server tiêu thụ.

Ví dụ:

2 x 1100W PSU

không có nghĩa:

Server tiêu thụ 2200W

Đó là công suất định mức tối đa của PSU.

Dell R640 có nóng không?

R640 là Server 1U nên mật độ nhiệt tương đối cao.

Khi sử dụng:

2 CPU
+
24 DIMM
+
NVMe
+
25/40/100GbE

nhiệt lượng sinh ra có thể rất lớn.

Do đó Datacenter cần đảm bảo:

Khi workload tăng, fan có thể tăng tốc đáng kể.

Dell R640 có ồn không?

Có thể.

Server 1U thường không được thiết kế để chạy yên tĩnh như máy Workstation.

Fan có thể tăng tốc khi:

CPU Load ↑
NVMe Load ↑
Ambient Temperature ↑
PCIe Card ↑

Nếu dùng R640 tại văn phòng, tiếng ồn có thể là vấn đề.

R640 phù hợp hơn với:

Datacenter / Server Room / Colocation

thay vì:

Văn phòng / phòng làm việc / gia đình.

Dell R640 có bao nhiêu PCIe slot?

R640 có các tùy chọn riser PCIe khác nhau.

Số lượng slot thực tế phụ thuộc:

Do đó nếu mua R640 để sử dụng:

100GbE NIC
+
NVMe Adapter
+
HBA

cần kiểm tra riser cụ thể chứ không chỉ dựa trên tên model R640.

Đặc biệt, PCIe slot không phải lúc nào cũng có cùng số lane.

Một thiết bị:

x16

cắm vào slot có khả năng thấp hơn có thể bị giới hạn bandwidth.

Dell R640 và NVMe: cần chú ý PCIe lane

Đây là vấn đề quan trọng khi build R640 làm storage server.

Mỗi CPU có các PCIe lane riêng.

Khi sử dụng nhiều:

NVMe
+
NIC 100GbE
+
HBA
+
GPU

cần tính toán PCIe topology.

Ví dụ:

CPU 1
 ├── NVMe
 ├── NIC
 └── PCIe Riser

CPU 2
 ├── NVMe
 ├── HBA
 └── PCIe Riser

Không nên chỉ nhìn:

“Có đủ PCIe slot.”

Mà phải kiểm tra:

PCIe slot đó kết nối với CPU nào và có bao nhiêu lane.

Dell R640 có phù hợp cho Ceph NVMe không?

Có thể, nhưng cần tính toán kỹ.

Một cấu hình:

2 x Xeon
256GB RAM
6-10 x NVMe
2 x 25GbE

có thể trở thành Ceph node khá mạnh.

Tuy nhiên, hiệu năng Ceph không chỉ phụ thuộc vào Server.

Cần quan tâm:

NVMe
+
Network
+
CPU
+
RAM
+
OSD Layout
+
Replication

Nếu NVMe rất nhanh nhưng network chỉ có 10GbE, network có thể trở thành bottleneck.

Dell R640 cho Proxmox + Ceph

Một mô hình phổ biến:

        Proxmox Cluster

   R640          R640          R640
     |             |             |
     +-------------+-------------+
                   |
               25/100GbE
                   |
              Ceph Cluster

Có thể sử dụng:

NIC 1 → Management
NIC 2 → VM/Public Network
NIC 3 → Ceph Public
NIC 4 → Ceph Cluster

Nếu NIC đủ nhanh và switch hỗ trợ, có thể sử dụng VLAN hoặc các thiết kế network khác tùy kiến trúc.

Dell R640 nên dùng SSD SATA hay NVMe?

Phụ thuộc workload.

SATA SSD

Phù hợp:

NVMe

Phù hợp hơn với:

Nếu mục tiêu là:

IOPS cao
Latency thấp

NVMe thường là lựa chọn tốt hơn SATA SSD.

Tuy nhiên, cần sử dụng Enterprise NVMe có DWPD/endurance phù hợp.

Dell R640 dùng HDD có tốt không?

Có nếu workload cần dung lượng lớn thay vì IOPS.

Ví dụ:

4 x 12TB SAS HDD
RAID 10

phù hợp với:

Nhưng không nên kỳ vọng hiệu năng tương đương NVMe.

Dell R640 dùng BOSS để làm gì?

BOSS – Boot Optimized Storage Solution được thiết kế để tách thiết bị boot khỏi storage data.

R640 hỗ trợ BOSS với hai M.2 SATA SSD trong cấu hình được hỗ trợ. Dell mô tả BOSS trên R640 là hệ thống HWRAID sử dụng 2 x M.2 và hỗ trợ các tùy chọn dung lượng nhất định.

Mô hình:

BOSS
 |
 +-- M.2 SSD 1
 +-- M.2 SSD 2
 |
RAID 1
 |
OS

Trong khi:

NVMe/SAS/SATA
      |
    Data

Điều này rất phù hợp cho:

vì không cần dùng một phần các ổ data để cài OS.

Có nên mua Dell R640 cũ năm 2026?

Có thể, nếu giá và cấu hình phù hợp.

R640 hiện không còn là nền tảng mới nhất, nhưng vẫn có giá trị cao trong thị trường Server cũ vì:

Đặc biệt với các hệ thống:

VPS
Hosting
Proxmox
OpenStack
Lab
Private Cloud

R640 vẫn có thể là lựa chọn kinh tế.

Khi nào không nên mua Dell R640?

Không nên chọn R640 nếu mục tiêu cần:

Trong những trường hợp này nên xem xét các thế hệ PowerEdge mới hơn.

Nếu ưu tiên mật độ CPU/RAM trong ngân sách thấp, R640 vẫn đáng cân nhắc.

Dell R640 vs R630

Tiêu chí R630 R640
Form Factor 1U 1U
CPU Xeon E5 v3/v4 Xeon Scalable
RAM DDR4 DDR4
CPU architecture Cũ hơn Mới hơn
NVMe Hạn chế hơn Tốt hơn
PCIe Thế hệ cũ Mới hơn
iDRAC iDRAC8 iDRAC9
Virtualization Tốt Tốt hơn
Cloud VPS Phù hợp hơn
Giá Server cũ Thấp Cao hơn

Nếu chênh lệch giá không quá lớn, R640 thường đáng lựa chọn hơn R630 cho hệ thống mới.

Dell R640 vs R740

Đây là hai dòng rất phổ biến nhưng khác kích thước.

Tiêu chí R640 R740
Form Factor 1U 2U
CPU 2 socket 2 socket
RAM 24 DIMM 24 DIMM
Storage Tốt Linh hoạt hơn
PCIe Tốt Nhiều hơn
GPU Hạn chế hơn Tốt hơn
NVMe
Mật độ rack Cao Thấp hơn
Airflow 1U 2U
Expansion Thấp hơn R740 Cao
Phù hợp Compute/Cloud Compute/Storage/GPU

Nếu cần:

CPU + RAM + mật độ rack

→ R640.

Nếu cần:

GPU + PCIe + Storage + expansion

→ R740 thường phù hợp hơn.

Dell R640 vs R650

R650 là thế hệ mới hơn.

R640:

DDR4
PCIe Gen3/Gen tương ứng
Xeon Scalable thế hệ cũ hơn

R650:

DDR4
PCIe Gen4
Xeon Scalable thế hệ mới hơn

Nếu ngân sách đủ và ưu tiên hiệu năng lâu dài, R650 đáng cân nhắc hơn.

Nếu mục tiêu là:

Giá Server thấp
RAM nhiều
CPU nhiều core
VPS
Proxmox

R640 cũ có thể có tỷ lệ price/performance rất tốt.

Kinh nghiệm mua Dell R640 cũ

Nếu mua R640 đã qua sử dụng, không nên chỉ kiểm tra:

CPU
RAM
SSD

Mà nên kiểm tra toàn bộ hệ thống.

1. Kiểm tra Service Tag

Kiểm tra:

2. Kiểm tra iDRAC

Kiểm tra:

iDRAC
Firmware
Hardware inventory
System log

3. Kiểm tra CPU

CPU 1
CPU 2

Đảm bảo cả hai CPU đều nhận đúng.

4. Kiểm tra RAM

Kiểm tra:

DIMM status
ECC errors
Memory size
Memory speed

5. Kiểm tra PSU

Đảm bảo:

PSU 1 → OK
PSU 2 → OK

6. Kiểm tra fan

Không nên có:

Fan Failure
Fan redundancy lost

7. Kiểm tra RAID/HBA

Nếu có PERC:

Controller
Battery/Cache
Virtual Disk
Physical Disk

8. Kiểm tra backplane

Đây là phần đặc biệt quan trọng nếu mua R640 để chạy NVMe.

Cần xác định:

SAS/SATA Backplane
hay
NVMe Backplane
hay
Hybrid Backplane

9. Kiểm tra NIC

Nếu dùng Cloud VPS:

10GbE
25GbE
40GbE
100GbE

cần kiểm tra chính xác NIC đang có và PCIe generation.

Những lỗi cần kiểm tra trên Dell R640 cũ

Nên kiểm tra System Event Log trong iDRAC.

Các lỗi đáng chú ý:

Memory ECC Error
CPU Error
PCIe Fatal Error
NVMe Error
PERC Error
Disk Failure
PSU Failure
Fan Failure
Temperature Warning

Đặc biệt nếu Server từng chạy workload nặng, cần kiểm tra lịch sử:

Correctable ECC
Uncorrectable ECC
PCIe errors
Storage errors

Có nên nâng cấp firmware Dell R640?

Nên.

Một Server cũ trước khi đưa vào Production nên được kiểm tra và cập nhật firmware theo quy trình.

Các thành phần cần quan tâm:

BIOS
iDRAC
PERC
Backplane
NIC
SSD/NVMe
Power Supply

Không nên cập nhật tất cả cùng lúc trên Production mà không có kế hoạch.

Tốt nhất:

Check compatibility
      ↓
Backup configuration
      ↓
Update
      ↓
Reboot
      ↓
Verify
      ↓
Stress Test

Dell R640 có phù hợp làm Dedicated Server không?

Rất phù hợp.

Ví dụ một cấu hình:

Dell R640

2 x Xeon Gold
256GB RAM
2 x SSD RAID1
4 x NVMe
2 x 25GbE
2 x PSU
iDRAC Enterprise

có thể dùng làm Dedicated Server cho:

Nếu triển khai dịch vụ cho khách hàng, iDRAC giúp nhà cung cấp có thể quản trị Server từ xa.

Dell R640 làm Cloud VPS có tốt không?

Có.

Đây là một trong những use case rất phù hợp.

Ví dụ:

             Cloud Platform

                  API
                   |
              Scheduler
                   |
        +----------+----------+
        |                     |
      R640                  R640
        |                     |
     KVM/VM                KVM/VM
        |                     |
      VPS                   VPS

R640 có:

Do đó có thể làm Compute Node cho Cloud VPS.

Dell R640 có đáng mua cho Data Center năm 2026?

Nếu mục tiêu là tối ưu chi phí đầu tư, câu trả lời vẫn là .

Nhưng cần nhìn R640 theo đúng phân khúc.

R640 không cạnh tranh với các Server thế hệ mới về:

Điểm mạnh của R640 hiện nay nằm ở:

Giá mua Server cũ
        +
CPU nhiều core
        +
RAM DDR4 giá hợp lý
        +
1U density
        +
iDRAC
        +
NVMe
        +
Linh kiện dễ thay thế

Đây là lý do R640 vẫn phù hợp với các hệ thống cần nhiều node nhưng muốn kiểm soát CAPEX.

Cấu hình Dell R640 đề xuất cho Cloud VPS

Một cấu hình cân bằng:

Dell PowerEdge R640
2 x Xeon Gold
256GB - 512GB DDR4 ECC
2 x M.2/BOSS RAID1
4 - 8 x Enterprise NVMe
2 x 25GbE
iDRAC Enterprise
2 x PSU

Phù hợp:

Cấu hình Dell R640 cho Hosting

2 x Xeon Silver/Gold
128GB - 256GB RAM
2 x SSD RAID1
4 x SSD Data RAID10
2 x 10/25GbE

Phù hợp:

Nếu website cần Object Cache, có thể triển khai thêm:

Redis
+
OPcache
+
LiteSpeed Cache

Cấu hình Dell R640 cho Database

2 x Xeon Gold
256GB - 512GB RAM
Enterprise NVMe
25GbE

Ưu tiên:

RAM
>
NVMe latency/IOPS
>
CPU

tùy workload Database.

Cấu hình Dell R640 cho Ceph

Nếu dùng Ceph, nên ưu tiên:

CPU: 2 socket
RAM: 128GB+
Storage: Enterprise NVMe/SAS SSD
Network: 25GbE trở lên
HBA: phù hợp với kiến trúc Ceph

Với Ceph NVMe tốc độ cao, network 25/100GbE rất quan trọng.

Ưu điểm của Dell R640

1. Thiết kế 1U

Mật độ Server cao, phù hợp Datacenter.

2. Hai socket CPU

Có thể nâng cấp CPU và tăng compute capacity.

3. 24 khe RAM

Phù hợp virtualization và cloud.

4. Hỗ trợ NVMe

Có thể xây dựng hệ thống storage hiệu năng cao với cấu hình phù hợp.

5. iDRAC

Quản trị Server từ xa rất thuận tiện.

6. PSU redundant

Phù hợp môi trường Production.

7. Hệ sinh thái Dell

Linh kiện, firmware và công cụ quản trị khá đầy đủ.

8. Giá Server cũ tốt

Có thể đạt hiệu năng/chi phí tốt khi mua đúng cấu hình.

Nhược điểm của Dell R640

1. 1U hạn chế khả năng mở rộng

So với R740/R750, không gian cho:

hạn chế hơn.

2. Nhiệt và tiếng ồn

Máy 1U có mật độ nhiệt cao.

3. RAM DDR4

Không có lợi thế DDR5 như các thế hệ mới.

4. CPU thế hệ cũ

Hiệu năng mỗi core và performance/watt thấp hơn Server mới.

5. NVMe cần đúng chassis

Không phải R640 nào cũng hỗ trợ cùng số lượng NVMe.

Checklist chọn Dell R640 cũ

Trước khi mua, nên kiểm tra:

[ ] Service Tag
[ ] BIOS version
[ ] iDRAC version
[ ] CPU model
[ ] CPU count
[ ] RAM capacity
[ ] RAM type
[ ] RAM speed
[ ] DIMM errors
[ ] RAID controller
[ ] HBA
[ ] Backplane
[ ] Number of drive bays
[ ] NVMe support
[ ] PCIe riser
[ ] NIC
[ ] PSU 1
[ ] PSU 2
[ ] Fan
[ ] Battery
[ ] SSD/HDD health
[ ] System Event Log
[ ] PCIe errors
[ ] ECC errors
[ ] Temperature

Đặc biệt nếu mục tiêu là NVMe Server, ba thứ cần kiểm tra trước khi mua là:

Backplane
+
PCIe/Riser
+
Cable

Kết luận: Có nên mua Dell PowerEdge R640?

Dell PowerEdge R640 vẫn là một lựa chọn đáng cân nhắc nếu mục tiêu là xây dựng hệ thống Server hiệu năng cao với chi phí hợp lý.

Điểm mạnh nhất của R640 không nằm ở việc đây là nền tảng mới, mà nằm ở sự cân bằng giữa:

2 CPU + 24 DIMM + NVMe + 1U + iDRAC + RAID/HBA + PSU redundant.

Với các hệ thống như:

R640 vẫn có thể đáp ứng rất tốt nếu lựa chọn đúng cấu hình.

Nếu xây dựng Cloud/VPS, có thể ưu tiên:

2 x Xeon Gold
+
256/512GB RAM
+
Enterprise NVMe
+
25GbE
+
iDRAC Enterprise

Nếu xây dựng Hosting:

Xeon Silver/Gold
+
128/256GB RAM
+
SSD RAID10
+
10/25GbE

Nếu xây dựng Ceph:

Enterprise SSD/NVMe
+
HBA/Direct Disk
+
25/100GbE
+
RAM đủ lớn

Quan trọng nhất khi mua R640 cũ là không nên chỉ nhìn CPU và RAM. Hãy kiểm tra kỹ chassis, backplane, RAID/HBA, PCIe riser, NVMe support, iDRAC, firmware, PSU và System Event Log. Đây là những yếu tố quyết định Server có phù hợp với workload thực tế hay không.

Exit mobile version